สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 เปิดองค์กรต้อนรับคณะอาจารย์ และนักศึกษาจากสาธารณรัฐประชาชนจีน คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี ในโอกาสเข้าศึกษาดูงาน กระบวนการทำงานของสำนักข่าว และการบริหารจัดการธุรกิจละครและสื่อบันเทิง บริษัท บีอีซี สตูดิโอ เพื่อสร้างแรงบันดาลใจ และนำความรู้จากการศึกษาดูงานมาพัฒนากระบวนการเรียนรู้สู่ความเป็นมืออาชีพ ในวันพุธที่ 17 มกราคม 2567 ที่ผ่านมา ณ อาคารมาลีนนท์ ทาวเวอร์
โดยส่วนของกระบวนการทำงานของสำนักข่าว สสินา ธนเสนีวัฒน์ รองบรรณาธิการบริหารข่าวโทรทัศน์ พร้อมผู้เชี่ยวชาญประจำพื้นที่ของสำนักข่าว ร่วมอธิบายและนำชมกระบวนการทำงาน ตั้งแต่จุดเริ่มต้นของปฏิบัติการ ห้องถ่ายโอนไฟล์ข้อมูล ห้องตัดต่อ ห้องกองบรรณาธิการ ห้องคอมพิวเตอร์กราฟิกส์ ห้องควบคุมรายการ ฯลฯ และในส่วนของงานเบื้องหน้า ผ่านการดำเนินรายการเที่ยงวันทันเหตุการณ์ โดย ดร.อริสรา กำธรเจริญ และ กรรชัย กำเนิดพลอย รวมทั้งรายการข่าวสามสีกับทีมพิธีกรมืออาชีพ นำเสนอรายการข่าวในรูปแบบเฉพาะตัว
![](https://www.362degree.com/wp-content/uploads/2024/01/7.jpg)
สำหรับส่วนการบริหารจัดการธุรกิจละครและสื่อบันเทิง บริษัท บีอีซี สตูดิโอ ได้รับโอกาสจาก ขวัญข้าว ไวทยกุล รองผู้ช่วยกรรมการผู้อำนวยการ และ ธนวัฒน์ รุ่งอริยพัฒน์ Chief Producer ร่วมบรรยายพิเศษ และถ่ายทอดข้อมูลการผลิตละครและคอนเทนต์, โครงการของบริษัท, ผลงานละครภายใต้การผลิตของบีอีซี สตูดิโอ, โดยเฉพาะข้อมูลด้าน Post Production ในการนำเทคโนโลยีมาบูรณาการการสร้างสรรค์ และการผลิตผลงานภายในบีอีซี สตูดิโอ ได้อย่างสมบูรณ์แบบ
โดยสถาบันการศึกษาที่มีความสนใจ สามารถติดต่อเพื่อเข้าศึกษาดูงาน ได้ที่ฝ่ายกิจการองค์กร สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 ผ่านทางเบอร์โทรศัพท์ 02-262-3605 และ 02-262-3649